Tranh chấp thừa kế đất đai

Tranh chấp thừa kế di sản là nhà đất

Trong trường hợp  vợ chồng (không đăng ký kết hôn) cùng tạo lập tài sản chung là 1 căn nhà và có 1 con chung.

Người chồng mất không để lại di chúc. Nay các con riêng của chồng muốn được hưởng di sản thừa kế.

Vậy câu hỏi đặt ra, tài sản là căn nhà sẽ phân chia như thế nào? Đứa con chung có được hưởng toàn bộ phần di sản không? Quyền lợi của người vợ này như thế nào?

Người chồng chết không để lại di chúc nên di sản là quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở được chia theo pháp luật, những người thừa kế theo pháp luật được quy định tại Khoản 1 Điều 649 Bộ luật Dân sự năm 2015 bao gồm:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.”

Theo quy định trên, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: vợ và các con của người chết. Do đó, trong trường hợp này, người vợ của người đã chết nhưng không có giấy đăng ký kết hôn hợp pháp theo luật hôn nhân và gia đình nên về phương diện pháp luật, không phải là vợ hợp pháp của người chết nên sẽ không được hưởng di sản thừa kế.

Tuy nhiên, nếu đủ cơ sở chứng minh đây là quan hệ hôn nhân thực tế, theo Điều 3 Nghị quyết 35/2000/NQ-HĐTP: các trường hợp sống chung với nhau như vợ chồng trước ngày 3-1-1987 nếu vi phạm điều kiện về hình thức là chưa đăng ký kết hôn nhưng đảm bảo đầy đủ điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 1960 thì vẫn được xem xét công nhận. Vì thế, mấu chốt vấn đề sẽ nằm ở thời điểm hai người chung sống với nhau như vợ chồng và có tuân thủ về mặt nội dung của điều kiện kết hôn hay không?

Nếu đủ điều kiện công nhận thì người vợ sẽ được nhận phần di sản thừa kế tương ứng theo diện hàng thừa kế thứ nhất.

Các con riêng của chồng nếu có đủ giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân cha con thì vẫn nhận được di sản thừa kế.

Cách thức chia di sản thừa kế theo pháp luật trong trường hợp này như sau:

Vì 2 vợ chồng cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên theo nguyên tắc: một người sẽ được hưởng ½ giá trị tài sản. ½ giá trị tài sản của người vợ không thay đổi.

½ tài sản của chồng sẽ trở thành di sản để chia thừa kế.

Phần di sản là ½ giá trị tài sản sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất.

Khi đó, các đồng thừa kế theo pháp luật phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế.

http://luatthuake.vn/khai-nhan-di-san-thua-ke.html

Mọi chi tiết xin liên hệ: Văn phòng Luật sư Quang Thái,

Địa chỉ: G04, 12 Mạc Đĩnh Chi (tầng trệt Tòa nhà City View), Quận 1, TP.HCM

Website: luatsuquangthai.vn

Email: tuvan@luatsuquangthai.vn

Điện thoại: 0903.888.087



EmailFacebook!Google!Twitter!Zingme!Twitter!Twitter!
Đánh giá: 23 bình chọn, 0/10